วันเสาร์ที่ 18 เมษายน พ.ศ. 2558

บันทึกการเรียนครั้งที่ 12

บันทึกการเรียนครั้งที่ 12
วันอังคารที่  7  เมษายน  2558


      ในวันนี้เป็นการนำเสนอแผนที่อาจารย์มอบหมายที่ให้นักศึกษาไปคิดมา

รายงานแผนการสอน 
หน่วย เครื่องแต่งกาย
- กิจกรรมต่างๆถือว่าผ่าน แต่ติดตรงกิจกรรมพิเศษที่มีให้วาดรูป ซึ่งจริงๆวาดรูปคือกิจกรรมพื้นฐาน
การนำเสนอเป็นไปได้ด้วยดี แผน 1 วัน มี 4 กิจกรรมแบ่งเป็นกิจกรรมพื้นฐาน 3 ชิ้นและมีกิจกรรมพิเศษอีก 1 ชิ้น
- การเขียนวัตถุประสงค์ไม่จำเป็นต้องละเอียดเกินไป แค่มีครบวัตถุประสงค์ที่ต้องการก็เพียงพอ
- สารรระการเรียนรู้ คือเรื่องที่ครูจะสอนนักเรียน
- กิจกรรมเขียนอย่างชัดเจนและเข้าใจ หากขั้นตอนสามารถวาดรูปได้ก้จะดีมาก เพื่อความเข้าใจมากขึ้น
- สื่อการเรียนรู้ควรจะมีเพียงพอสำหรับเด็กไม่ขาด
-  การประเมินผลจะต้องสอดคล้องกับวัตถุประสงค์
- การบูรณาการ จะต้องเขียนให้ชัดเจนว่าบูรณาการวิชาอะไร ในเรื่องอะไร แต่ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องใส่

บันทึกการเรียนครั้งที่ 11

บันทึกการเรียนครั้งที่ 11
วันอังคารที่ 31 มีนาคม 2558


     เนื้อหาการเรียนในวันนี้เป็นการสอนการเขียนแผนในรายวิชาการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย

เนื้อหา /  กิจกรรม

จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
1. วางแผนล่วงหน้า ในการจัดกิจกรรม ร่วมกับเด็กได้เหมาะสม และสอดคล้องกับ
    หลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวัน
    ให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์ 
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย พ.ศ.2546 และเอกสารที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษา และความสัมพันธ์ของ
     - มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
     - ตัวบ่งชี้
     - สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ 
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก ( ตามสภาพชีวิตจริงของเด็ก )
เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆได้
- ไม่ควรเลือก ; สัตว์ คมนาคม ฯลฯ ( หัวข้อใหญ่ )
- ควรเลือก :  ช้าง  สุนัข  ผีเสื้อ  บ้าน  น้ำ  รถไฟ ฯลฯ

ขั้นที่ 2 ระดมความคิด

ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
เเยกตามกิจกรรมหลัก
กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
กิจกรรมสร้างสรรค์ ( ศิลปะ )
กิจกรรมเสรี ( การเล่นตามมุม )
กิจกรรมเสริมประสบการณ์ ( วงกลม )
กิจกรรมกลางเเจ้ง
กิจกรรมเกมการศึกษา

ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ร่างกาย
อารมณ์ / จิตใจ
สังคม
สติปัญญา

ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์   ( ทำบันทึกการสอน )
จารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
พิจารณาลงตามรูปแบบที่ให้เลือก


และในวันนี้มีชิ้นงานส่ง 1 ชิ้น